Cập nhật 15:45 22-11-2021Kỷ niệm 81 năm Ngày Nam kỳ khởi nghĩa (23/11/1940 – 23/11/2021):
Bài học chọn thời cơ trong Khởi nghĩa Nam kỳ(Stxdd.thanhuytphcm.vn) - Cuộc khởi nghĩa Nam kỳ là một trong những sự kiện tiêu biểu trong tiến trình hơn 90 năm lãnh đạo cách mạng của Đảng Cộng sản Việt Nam, đồng thời là sự kiện có ý nghĩa quan trọng, tạo tiền đề và để lại những bài học đặc biệt quý báu cho cuộc tổng khởi nghĩa giành chính quyền vào tháng 8/1945. Vào đêm 22 rạng 23/11/1940, khắp các tỉnh thành Nam kỳ gồm Gia Định, Chợ Lớn, Tân An, Mỹ Tho, Gò Công, Trà Vinh, Cần Thơ, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Long Xuyên, Châu Đốc, Rạch Giá, Hà Tiên, Bến Tre, Sa Đéc, Thủ Dầu Một, Biên Hòa, Tây Ninh, Bà Rịa, Vũng Tàu, tất cả 20 tỉnh và thành phố Sài Gòn - Chợ Lớn đều có kế hoạch khởi nghĩa, trong đó có 56/75 quận, 50% số làng. Dù cuộc khởi nghĩa diễn ra không hoàn toàn như kế hoạch nhưng một số nơi giành được quyền làm chủ, gây cho địch một số thiệt hại, tạo được tiếng vang lớn trong dư luận quần chúng nhân dân. Lần đầu tiên, cờ đỏ sao vàng tiến bước cùng với các đoàn quân khởi nghĩa và tung bay trên nóc các trụ sở của chính quyền thực dân và tề xã bị quân ta chiếm lấy. “Khởi nghĩa Nam kỳ là bài học quý báu về vấn đề chỉ đạo khởi nghĩa vũ trang, chuẩn bị cho Đảng những kinh nghiệm để giành thắng lợi trong khởi nghĩa tháng 8/1945”[1].